When can I use an acetaminophen suppository?
สารบัญ:
- ชื่อแบรนด์: Acephen, Feverall, FeverAll Jr. Strength, Mapap, Uniserts
- ชื่อสามัญ: acetaminophen (ทวารหนัก)
- acetaminophen คืออะไร
- ผลข้างเคียงของ acetaminophen ที่เป็นไปได้มีอะไรบ้าง?
- ข้อมูลที่สำคัญที่สุดที่ฉันควรรู้เกี่ยวกับ acetaminophen คืออะไร
- ฉันควรปรึกษากับผู้ให้บริการทางการแพทย์ก่อนใช้อะซิตามิโนเฟน
- ฉันควรใช้ acetaminophen อย่างไร
- จะเกิดอะไรขึ้นถ้าฉันพลาดการกินยา?
- จะเกิดอะไรขึ้นถ้าฉันใช้ยาเกินขนาด?
- ฉันควรหลีกเลี่ยงอะไรในขณะที่ใช้ acetaminophen
- ยาอื่น ๆ จะมีผลต่อ acetaminophen อย่างไร
ชื่อแบรนด์: Acephen, Feverall, FeverAll Jr. Strength, Mapap, Uniserts
ชื่อสามัญ: acetaminophen (ทวารหนัก)
acetaminophen คืออะไร
Acetaminophen เป็นยาแก้ปวดและช่วยลดไข้
ทางทวารหนัก Acetaminophen จะได้รับเป็นเหน็บในการรักษาเงื่อนไขต่าง ๆ เช่นปวดหัว, ปวดกล้ามเนื้อ, โรคข้ออักเสบ, ปวดหลัง, ปวดฟัน, ฟัน, หวัดและไข้
Acetaminophen อาจใช้เพื่อวัตถุประสงค์ที่ไม่ได้ระบุไว้ในคู่มือการใช้ยานี้
ผลข้างเคียงของ acetaminophen ที่เป็นไปได้มีอะไรบ้าง?
รับความช่วยเหลือทางการแพทย์ฉุกเฉินหากคุณมี อาการแพ้: ลมพิษ; หายใจลำบาก; บวมของใบหน้าริมฝีปากลิ้นหรือลำคอ
ในบางกรณี acetaminophen อาจทำให้เกิดปฏิกิริยาทางผิวหนังที่รุนแรงซึ่งอาจถึงแก่ชีวิตได้ สิ่งนี้อาจเกิดขึ้นได้แม้ว่าคุณเคยได้รับ acetaminophen มาแล้วและไม่มีปฏิกิริยาใด ๆ หยุดใช้ยานี้และเรียกแพทย์ของคุณทันทีหากคุณมีผิวสีแดงหรือผื่นที่แพร่กระจายและทำให้เกิดการพองและปอกเปลือก หากคุณมีปฏิกิริยาประเภทนี้คุณไม่ควรทานยาที่มี acetaminophen อีกต่อไป
หยุดใช้ยานี้และโทรเรียกแพทย์ของคุณทันทีหากคุณ:
- คลื่นไส้, ปวดท้องตอนบน, เบื่ออาหาร;
- อาการคันปัสสาวะสีเข้มอุจจาระสีนวล หรือ
- ดีซ่าน (สีเหลืองของผิวหนังหรือดวงตา)
นี่ไม่ใช่รายการผลข้างเคียงที่สมบูรณ์และอื่น ๆ อาจเกิดขึ้นได้ โทรเรียกแพทย์ของคุณสำหรับคำแนะนำทางการแพทย์เกี่ยวกับผลข้างเคียง คุณสามารถรายงานผลข้างเคียงต่อ FDA ได้ที่ 1-800-FDA-1088
ข้อมูลที่สำคัญที่สุดที่ฉันควรรู้เกี่ยวกับ acetaminophen คืออะไร
อย่าใช้ยานี้มากกว่าที่แนะนำ การใช้ยาเกินขนาดของ acetaminophen สามารถทำลายตับของคุณหรือทำให้เกิดการเสียชีวิต โทรหาแพทย์ของคุณทันทีหากคุณมีอาการคลื่นไส้ปวดท้องตอนบนมีอาการคันเบื่ออาหารปัสสาวะสีเข้มอุจจาระสีนวลหรือดีซ่าน (เป็นสีเหลืองของผิวหนังหรือดวงตา)
ในบางกรณี acetaminophen อาจทำให้เกิดปฏิกิริยาทางผิวหนังอย่างรุนแรง หยุดใช้ยานี้และเรียกแพทย์ของคุณทันทีหากคุณมีผิวสีแดงหรือผื่นที่แพร่กระจายและทำให้เกิดการพองและปอกเปลือก
ฉันควรปรึกษากับผู้ให้บริการทางการแพทย์ก่อนใช้อะซิตามิโนเฟน
คุณไม่ควรใช้ acetaminophen หากคุณแพ้
อย่าใช้ acetaminophen โดยไม่ได้รับคำแนะนำจากแพทย์หาก คุณเคยเป็นโรคตับจากแอลกอฮอล์ (โรคตับแข็ง) หรือดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์มากกว่า 3 ชนิดต่อวัน คุณอาจไม่สามารถใช้ acetaminophen
แพทย์จะพิจารณาว่าทวารหนัก acetaminophen ปลอดภัยสำหรับคุณหรือไม่ในระหว่างตั้งครรภ์ ห้ามใช้ยานี้โดยไม่ได้รับคำแนะนำจากแพทย์หากคุณกำลังตั้งครรภ์
Acetaminophen สามารถผ่านเข้าไปในน้ำนมแม่และอาจเป็นอันตรายต่อทารกในครรภ์ อย่าใช้ยานี้โดยไม่แจ้งแพทย์หากคุณแม่ให้นมลูก
อย่าให้ยานี้กับเด็กโดยไม่ได้รับคำแนะนำจากแพทย์
ฉันควรใช้ acetaminophen อย่างไร
ใช้ตรงตามที่ระบุไว้บนฉลากหรือตามที่แพทย์กำหนด ห้ามใช้ในปริมาณที่มากหรือน้อยกว่าหรือนานกว่าที่แนะนำ
อย่าใช้ยานี้มากกว่าที่แนะนำ การใช้ยาเกินขนาดของ acetaminophen สามารถทำลายตับของคุณหรือทำให้เกิดการเสียชีวิต
หากคุณกำลังรักษาเด็กอยู่ให้ใช้ acetaminophen ในเด็ก ทำตามคำแนะนำการใช้อย่างระมัดระวังบนฉลากยา อย่าให้ยาแก่เด็กอายุน้อยกว่า 2 ปีโดยไม่ได้รับคำแนะนำจากแพทย์
ห้ามใช้ยา เหน็บทางทวารหนักทาง ปาก มันมีไว้สำหรับใช้ในทวารหนักของคุณเท่านั้น
ล้างมือให้สะอาดก่อนและหลังการใส่เหน็บทางทวารหนัก
พยายามทำให้ลำไส้และกระเพาะปัสสาวะว่างเปล่าก่อนที่จะใช้ยาเหน็บ acetaminophen
นำ wrapper ออกก่อนที่จะแทรกเหน็บ หลีกเลี่ยงการใช้เหน็บนานเกินไปมิเช่นนั้นจะละลายในมือของคุณ
นอนหงายหัวเข่าขึ้นไปหาหน้าอก ค่อยๆสอดเหน็บเข้าไปในไส้ตรงของคุณประมาณ 1 นิ้วโดยชี้ปลายก่อน
เพื่อผลลัพธ์ที่ดีที่สุดให้นอนราบสักครู่ ยาเหน็บจะละลายอย่างรวดเร็วและคุณควรรู้สึกอึดอัดเล็กน้อยหรือไม่รู้สึกขณะถือไว้หลีกเลี่ยงการใช้ห้องน้ำอย่างน้อยหนึ่งชั่วโมงหลังจากใช้ยาเหน็บ
หยุดใช้ acetaminophen แล้วโทรหาแพทย์ของคุณหาก:
- คุณยังมีไข้หลังจากใช้งาน 3 วัน
- คุณยังคงมีอาการปวดหลังจากการใช้งาน 10 วัน (หรือ 5 วันหากรักษาเด็ก);
- คุณมีอาการเจ็บคอมีไข้สูงหรือมีอาการคลื่นไส้และอาเจียน
- คุณมีผื่นที่ผิวหนังปวดศีรษะต่อเนื่องหรือมีผื่นแดงหรือบวม หรือ
- หากอาการของคุณแย่ลงหรือมีอาการใหม่
Acetaminophen สามารถทำให้เกิดผลลัพธ์ที่ผิดปกติด้วยการทดสอบในห้องปฏิบัติการบางอย่างสำหรับน้ำตาลกลูโคส (น้ำตาล) ในปัสสาวะ บอกแพทย์ใด ๆ ที่ปฏิบัติต่อคุณว่าคุณกำลังใช้ acetaminophen
เหน็บทางทวารหนักอาจถูกเก็บไว้ในตู้เย็น ไม่อนุญาตให้ยาแช่แข็ง
เก็บที่อุณหภูมิห้องห่างจากความร้อนและความชื้น
จะเกิดอะไรขึ้นถ้าฉันพลาดการกินยา?
เนื่องจากอาจใช้ acetaminophen ได้ตามต้องการคุณอาจไม่ได้รับยาตามกำหนดเวลา หากคุณใช้ยาเป็นประจำให้ใช้ยาที่ไม่ได้รับทันทีที่คุณจำได้ ข้ามปริมาณที่ไม่ได้รับถ้าเกือบถึงเวลาสำหรับยาตามกำหนดครั้งต่อไปของคุณ อย่า ใช้ยาเสริมเพื่อชดเชยปริมาณที่ไม่ได้รับ
จะเกิดอะไรขึ้นถ้าฉันใช้ยาเกินขนาด?
ไปพบแพทย์ฉุกเฉินหรือโทรสายช่วยเหลือพิษที่ 1-800-222-1222 ยาเกินขนาดของ acetaminophen อาจถึงแก่ชีวิตได้
สัญญาณแรกของการใช้ยาเกินขนาด acetaminophen รวมถึงการสูญเสียความกระหาย, คลื่นไส้, อาเจียน, ปวดท้อง, เหงื่อออกและความสับสนหรือความอ่อนแอ อาการที่ตามมาอาจรวมถึงความเจ็บปวดในกระเพาะอาหารส่วนบนของคุณปัสสาวะสีเข้มและสีเหลืองของผิวหนังหรือตาขาวของคุณ
ฉันควรหลีกเลี่ยงอะไรในขณะที่ใช้ acetaminophen
ปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรก่อนใช้ยาแก้หวัดอาการปวดหรือยานอนหลับอื่น ๆ Acetaminophen (บางครั้งย่อว่า APAP) มีอยู่ในยาหลายชนิด การใช้ผลิตภัณฑ์บางชนิดร่วมกันอาจทำให้คุณได้รับ acetaminophen มากเกินไปซึ่งอาจนำไปสู่การใช้ยาเกินขนาดที่ร้ายแรง ตรวจสอบฉลากเพื่อดูว่ายาที่มี acetaminophen หรือ APAP
หลีกเลี่ยงการดื่มแอลกอฮอล์ มันอาจเพิ่มความเสี่ยงของความเสียหายของตับในขณะที่ใช้ acetaminophen
ยาอื่น ๆ จะมีผลต่อ acetaminophen อย่างไร
ยาอื่น ๆ อาจทำปฏิกิริยากับ acetaminophen rectal รวมถึงยาที่ต้องสั่งโดยแพทย์และใบสั่งยาวิตามินและผลิตภัณฑ์สมุนไพร บอกผู้ให้บริการดูแลสุขภาพของคุณเกี่ยวกับยาทั้งหมดที่คุณใช้ตอนนี้และยาใด ๆ ที่คุณเริ่มหรือหยุดใช้
เภสัชกรของคุณสามารถให้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ acetaminophen
Alka-seltzer plus liquigiqu (acetaminophen, dextromethorphan และ pseudoephedrine) ผลข้างเคียงปฏิกิริยาการใช้และยา

ข้อมูลยาเกี่ยวกับ Alka-Seltzer Plus Flu Liquigels (acetaminophen, dextromethorphan และ pseudoephedrine) รวมถึงรูปภาพยาผลข้างเคียงปฏิกิริยาระหว่างยาทิศทางการใช้อาการของการใช้ยาเกินขนาดและสิ่งที่ควรหลีกเลี่ยง
Semprex-d (acrivastine และ pseudoephedrine) ผลข้างเคียงปฏิกิริยาการใช้และยา

ข้อมูลยาใน Semprex-D (acrivastine และ pseudoephedrine) ประกอบด้วยภาพยาผลข้างเคียงปฏิกิริยาระหว่างยาทิศทางการใช้งานอาการของยาเกินขนาดและสิ่งที่ควรหลีกเลี่ยง
Aceta, acetaminophen quickmelt, actamin (acetaminophen (ทางปาก)) ผลข้างเคียง, ปฏิกิริยา, การใช้และยา

ข้อมูลยาใน Aceta, Acetaminophen Quickmelt, Actamin (acetaminophen (ช่องปาก)) ประกอบด้วยภาพยาผลข้างเคียงปฏิกิริยาระหว่างยาทิศทางการใช้อาการของยาเกินขนาดและสิ่งที่ควรหลีกเลี่ยง